ระหว่างวันที่ 27 -28 ตุลาคม 2565 ณ ห้องประชุมฟ้าทอตะวัน ชั้น 2 อาคารเฉลิมพระเกียรติ 7 รอบพระชนมพรรษาวิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนีนครพนม มหาวิทยาลัยนครพนม ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สมสมร เรืองวรบูรณ์ รักษาราชการแทน คณบดีวิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนี มหาวิทยาลัยนครพนม มอบหมายให้ อาจารย์ชลินดา พัชรสุขรองคณบดีฝ่ายส่งเสริมและพัฒนานักศึกษา เป็นประธานกล่าวเปิดโครงการ Simulation Based Learning Course (SBL) ในการอบรมพัฒนาศักยภาพอาจารย์พยาบาลสำหรับการเรียนการสอน ในรูปแบบการจำลองสถานการณ์เสมือนจริง โดยร่วมกับมูลนิธิอัพไรท์ ซิมมูเลชั่นเทรนนิ่งเซนเตอร์ ซึ่งมีคณาจารย์ บุคลากร และเจ้าหน้าที่เข้าร่วม
การจัดโครงการในครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อให้ผู้เข้าร่วมโครงการได้พัฒนารูปแบบการเรียนและการฝึกปฏิบัติการพยาบาลในห้องเรียนเสมือนจริง และเพื่อให้ผู้เข้าร่วมทราบถึงหลักการพื้นฐานของรูปแบบ กระบวนการ และทิศทางของการการฝึกปฏิบัติการพยาบาลในห้องเรียนเสมือนจริงในการศึกษาพยาบาล รวมถึงเกิดกระบวนการจัดการเรียนการสอนในรูปแบบการฝึกปฏิบัติการพยาบาลในห้องเรียนเสมือนจริงและสามารถนำไปพัฒนาและสนับสนุนการจัดการเรียนการสอนและพัฒนาต่อยอดได้ในอนาคต
#SBL#BCNN #NPU #วิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนีนครพนม #มหาวิทยาลัยนครพนม #มหาวิทยาลัยเพื่อพัฒนาชุมชน