ระหว่างวันที่ 20-23 กุมภาพันธ์ 2566 ณ วิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนีนครพนม มหาวิทยาลัยนครพนม ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สมสมร เรืองวรบูรณ์ รักษาราชการแทนคณบดีวิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนีนครพนม เป็นประธานเปิดโครงการปัจฉิมนิเทศ พิธีสำเร็จการศึกษา และอำลาสถาบัน แก่นักศึกษาหลักสูตรพยาบาลศาสตรบัณฑิต ชั้นปีที่ 4 รุ่นที่ 27 ประจำปีการศึกษา 2565 โดยมีนักศึกษา และคณาจารย์เข้าร่วม
โดยการจัดโครงการในครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อเสริมสร้างสมรรถนะบัณฑิตพยาบาลให้มีคุณลักษณะบัณฑิตที่พึงประสงค์ของวิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนีนครพนม เสริมสร้างให้บัณฑิตพยาบาลมีทัศนคติที่ดีต่อสถาบันและวิชาชีพ นักศึกษามีคุณลักษณะบัณฑิตที่พึงประสงค์ตามกรอบมาตรฐานคุณวุฒิระดับอุดมศึกษาแห่งชาติ ด้านปัญญา ด้านทักษะความสัมพันธ์ระหว่างบุคคลและความรับผิดชอบ ด้านการวิเคราะห์เชิงตัวเลข พร้อมด้วยทักษะการสื่อสารการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและทักษะเชิงวิชาชีพ ผ่านการบรรยายพิเศษโดยได้รับเกียรติจาก ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.เสาวมาศ คุณล้าน เถื่อนนาดี นายกสมาคมพยาบาลแห่งประเทศไทยฯ สำนักงานสาขาภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ให้เกียรติบรรยายเรื่อง “สมาชิกสมาคมพยาบาลแห่งประเทศไทยและจริยธรรมนำความรู้สู่วิชาชีพพยาบาล” อาจารย์ ดร.สุปราณี สิทธิกานต์ หัวหน้ากลุ่มวิชาการพยาบาลมารดาทารกและการผดุงครรภ์ ให้เกียรติบรรยายเรื่อง “เครือข่ายวิชาชีพพยาบาล” ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.รุ้งลาวัลย์ เอี่ยมกุศลกิจ รองอธิการบดี ฝ่ายกิจการพิเศษ มหาวิทยาลัยนครพนม ให้เกียรติบรรยายเรื่อง “Smart Nurse in Digital Technology” อาจารย์ ดร.อุทัยวรรณ สุกิมานิล ให้เกียรติบรรยายเรื่อง “การต่อต้านคอรัปชั่น” และอาจารย์ณฐมน โจมแพง ให้เกียรติบรรยายเรื่อง “การพัฒนาบุคลิกภาพสำหรับพยาบาลวิชาชีพในศตวรรษที่ 21”
การจัดโครงการในครั้งนี้มีการจัดกิจกรรมประเมินผลหลักสูตร โดยอาจารย์ผู้รับผิดชอบหลักสูตร ร่วมรับฟังเสียงสะท้อนในการพัฒนาหลักสูตรจากนักศึกษา และกิจกรรมเปิดเวทีเสวนาเส้นทางศิษย์เก่าแห่งวิชาชีพพยาบาล โดยได้รับเกียรติจากศิษย์เก่าวิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนีนครพนม มหาวิทยาลัยนครพนม โดยมี อาจารย์กมลนัทธ์ คล่องดี อาจารย์ดรัลรัตน์ เชื้อเมืองแสน คุณนันทนา บุญชู คุณชฎามาศ พูมพิจ คุณบุศราคัม เจตินัย และ ดร.สุรชัย เฉนียง เป็นผู้ดำเนินรายการและ เข้าร่วมเปิดเวทีเสวนาในโครงการครั้งนี้ อีกทั้งยังมีการแนะแนวการทำงานจากโรงพยาบาลของรัฐฯ/เอกชนจากภาคีเครือของของวิทยาลัยพยาบาลบรมราชชชนนีนครพนม และเพื่อเป็นสิริมงคลแก่นักศึกษาการจัดโครงการในครั้งนี้มีการจัดพิธีบายศรีสู่ขวัญเพื่อเป็นขวัญและกำลังใจให้แก่นักศึกษา รวมถึงการจัดพิธีมอบใบสัมฤทธิผลทางการศึกษา พิธีขอขมาอาจารย์และอำลาสถาบัน โดยมีแขกผู้มีเกียรติ ทั้งผู้ปกครอง บุคลากร คณาจารย์ นักศึกษา ศิษย์เก่า รุ่นพี่ และรุ่นน้อง ร่วมแสดงความยินดีกับนักศึกษาหลักสูตรพยาบาลศาสตรบัณฑิต ชั้นปีที่ 4 รุ่นที่ 27 ผู้สำเร็จการศึกษา ซึ่งบรรยากาศเต็มไปด้วยความภาคภูมิใจและปลื้มปิติ
#BCNN #NPU #วิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนีนครพนม #มหาวิทยาลัยนครพนม #มหาวิทยาลัยเพื่อพัฒนาชุมชน #โครงการปัจฉิมนิเทศพิธีสำเร็จการศึกษาและพิธีอำลาสถาบัน